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HOTUBA YA MHE. JAJI MKUU MSTAAFU MOHAMED CHANDE 

OTHMAN, MWENYEKITI WA TUME YA RAIS YA KUCHUNGUZA 

MATUKIO YA GHASIA NA UVUNJIFU WA AMANI YALIYOTOKEA 

WAKATI NA BAADA YA UCHAGUZI MKUU WA OKTOBA, 2025, 

WAKATI WA KUWASILISHA RIPOTI YA TUME DAR ES SALAAM, 

TAREHE 23 APRILI 2026 

___________________ 

 

• Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania;  

• Mheshimiwa Balozi Dkt. Emmanuel John Nchimbi, Makamu wa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

• Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali Mwinyi, Rais wa Zanzibar na 

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi; 

• Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais Mstaafu wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na Viongozi Wakuu 

Wastaafu mliopo; 

• Mheshimiwa Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb.), Waziri Mkuu 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

• Mheshimiwa Mussa Azzan Zungu, Spika wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania; 

• Mheshimiwa George Mcheche Masaju, Jaji Mkuu wa Tanzania; 

• Balozi Dkt. Moses Mpogole Kusiluka, Katibu Mkuu Kiongozi; 
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• Balozi Mhandisi Zena Ahmed Said, Katibu Mkuu Kiongozi Serikali 

ya Mapinduzi Zanzibar; 

• Viongozi na Wadau wote Mliopo kwa Nafasi zenu mbalimbali; 

• Mabibi na Mabwana: 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania…! 

1.0. UTANGULIZI  

Nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu aliyetujalia uzima, afya na 

nguvu ya kukamilisha kazi tuliyopewa nawe Mheshimiwa Rais na 

kutuwezesha kuifikia siku ya leo ambapo tunaiwasilisha rasmi kwako na 

kwa umma wa Watanzania matokeo ya kazi hiyo.  

Kwa niaba ya Makamishna wenzangu pamoja na Sekretarieti ya Tume, 

nitoe shukrani za dhati kwako Mheshimiwa Rais kwa imani kubwa 

uliyonayo kwetu kutukabidhi jukumu hili kubwa na muhimu kwa 

mustakabali wa Taifa letu. Nikushukuru pia kwa ushirikiano ambao 

tumeupata kupitia Ofisi ya Katibu Mkuu Kiongozi iliyotuwezesha 

kukamilisha kazi hii.  

Mheshimiwa Rais: 

Mimi na wenzangu kwenye Tume tuna deni kubwa la shukrani kwa 

Watanzania wenzetu ambao walituamini sana, na wakatupa ushirikiano 

mkubwa sana hadi ukaridhia kutupa muda zaidi wa kuhakikisha hakuna 

aliyekuwa na ushahidi au maoni na ambaye kwa hiari yake alikuwa tayari 
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kuwa sehemu ya safari ya kuliponya Taifa anakosa nafasi ya kuwasiliana 

nasi. Tunakushukuru sana.  

Kote tulikoenda, wananchi waliofika mbele ya Tume wameeleza kuhusu  

yaliyotokea wakati na baada ya Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 2025 na kukiri 

kwamba sivyo tulivyo Watanzania kwa asili yetu, kwa hulka zetu na kwa 

malezi ya Waasisi wa Taifa la Tanzania. Wengi wa waliojeruhiwa, 

waliopata misiba ya kufiwa na wapendwa wao, na waliopata hasara kwa 

mali zao kuharibiwa au kuibiwa, wamekiri, na kwa kweli wana haki ya 

kuwa na machungu makubwa sana.  Lakini, wote waliowasiliana na Tume 

kwa njia mbalimbali wametuamini na kutupa ushirikiano mkubwa na 

tunaamini kuwa Ripoti tunayoiwasilisha kwako leo, na mapendekezo 

yaliyomo, yanabeba dhamira ya pamoja ya Taifa ya kutibu majeraha, 

kuwajibika kila panapostahili, lakini muhimu zaidi kujifunza na kusonga 

mbele. 

Aidha, niwashukuru Makamishna wenzangu pamoja na Sekretarieti ya 

Tume kwa kufanya kazi bila kuchoka kwa siku zote 153. Mwisho, japo si 

kwa umuhimu, tunatambua kuwa kazi ya Tume isingetekelezwa kwa 

mafanikio bila ushirikiano tulioupata kutoka kwa viongozi na watendaji 

wa Serikali katika ngazi mbalimbali, wadau wa sekta ya umma na binafsi 

pamoja na umma wa Watanzania kwa ujumla.  
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Mheshimiwa Rais: 

Uwekezaji mkubwa ambao Serikali imefanya katika kuboresha sekta ya 

afya umekuwa msaada mkubwa wakati wa dharura zilizotokea. 

Wafanyakazi kwenye vituo vya afya na hospitali, za umma,  taasisi za dini 

na binafsi, vilivyohusika walifanya kazi kubwa sana, katika mazingira 

magumu mno, wengine wakibaki kazini kwa zaidi ya saa 72 mfululizo 

kuwahudumia majeruhi. Tunawashukuru pia viongozi wa vituo hivyo 

kwa kuipatia Tume taarifa zote tulizozihitaji. 

Vilevile, shukrani zetu ziwaendelee wataalamu katika nyanja mbalimbali 

walioisaidia Tume kuyaelewa masuala mahsusi, kama vile uchunguzi wa 

kisayansi kwa baadhi ya vielelezo (forensic and GIS Analysis), uchunguzi wa 

sauti na video (forensic audio and video analyst). uchunguzi wa maiti 

(Pathologist), uchunguzi wa vilipuzi (ballistic expert), wachambuzi wa 

picha (Photographic analyist), taarifa za wataalamu wa   masuala ya 

saikolojia na sosholojia pamoja na masuala ya uchumi na fedha.  

 

2.0. HADIDU REJEA NA MAWANDA YA KAZI 

Mheshimiwa Rais: 

Jukumu kuu la Tume lilikuwa kubaini ukweli (fact finding) kuhusu 

matukio ya ghasia za wakati na baada ya Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 2025 

kwa kuongozwa na Hadidu Rejea sita zifuatazo:  
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(i) Kuchunguza na kubaini chanzo halisi cha ghasia zilizotokea 

wakati wa Uchaguzi Mkuu wa Oktoba, 2025 na siku chache 

zilizofuata; 

 

(ii) Kuchunguza lengo kuu lililokusudiwa na waliohusika katika 

kupanga na kutekeleza vitendo hivyo vya ghasia na uvunjifu wa 

amani; 

 

(iii) Kuchunguza na kubaini madhara yaliyojitokeza kutokana na 

ghasia hizo, ikiwemo vifo, majeruhi, uharibifu wa mali na 

miundombinu pamoja na madhara ya kiuchumi na kijamii; 

 

(iv) Kuchunguza mazingira na hatua zilizochukuliwa katika kubaini 

na kukabiliana na ghasia zilizojitokeza; 

 

(v) Kupendekeza maeneo yanayohitaji kuimarishwa zaidi ili 

kuongeza uwajibikaji wa viongozi na raia kwenye kulinda amani, 

utawala wa sheria, haki za binadamu, utawala bora na mfumo 

madhubuti wa majadiliano ya kisiasa, kijamii na kiuchumi hadi 

kufikia maridhiano ya kitaifa na kuhakikisha vurugu kama hizo 

hazitokei tena; na  

 

(vi) Kuchunguza jambo lolote ambalo Tume itaona kuwa ni muhimu 

na linaendana na majukumu yake.  

 

Mheshimiwa Rais: 

Mawanda ya kazi, yalihusu kufanya uchunguzi  wa matukio ya wakati na 

baada ya Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 2025 na masuala yote yanayohusiana 

na matukio hayo kama yalivyobainishwa kwenye Hadidu Rejea. Aidha, 
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kazi ya uchunguzi ilihusisha maeneo 202 yaliyoathirika zaidi katika wilaya 

21 na mikoa 11 ambayo ni Dar es Salaam (Wilaya za Ilala, Kinondoni, 

Temeke, Ubungo); Mbeya (Wilaya za Mbeya, Mbeya Vijijini na Kyela); 

Songwe (Wilaya za Mbozi na Momba); Mwanza (Wilaya za Nyamagana na 

Ilemela); Geita (Wilaya ya Geita); Arusha (Wilaya za Arumeru na Arusha); 

Iringa (Wilaya ya Iringa); Dodoma (Wilaya ya Dodoma); Shinyanga 

(Wilaya ya Kahama); Mara (Wilaya za Musoma, Tarime na Bunda); na 

Ruvuma (Wilaya ya Songea). Vilevile, Tume ilitembelea Zanzibar na Mkoa 

wa Kilimanjaro kama sampuli ya maeneo ambayo hayakuwa na ghasia ili 

kujifunza mazingira yaliyosababisha hali hiyo.   

3.0. METHODOLOJIA YA UCHUNGUZI 

 Mheshimiwa Rais: 

Hatua ya kwanza ya kazi ya Tume ilikuwa kujiwekea Kanuni za Utendaji 

(Rules of Procedure), kwa mujibu wa Kifungu cha 11 cha Sheria ya Tume 

za Uchunguzi, Sura ya 32, Toleo la Mwaka 2023, ili kuongoza utendaji kazi 

wa Tume. Kadhalika Tume iliandaa methodolojia iliyoongoza namna ya 

kufanya kazi yake kwa mujibu wa Hadidu Rejea. 

Katika kukusanya ushahidi, taarifa na maoni, Tume ilitumia vyanzo vya 

moja kwa moja (primary sources) na vyanzo rejea (secondary sources)  kwa 

kutumia mbinu za kimaelezo (qualitative techniques) na mbinu za 

kitakwimu (quantitative techniques). Vyanzo vya moja kwa moja vilihusisha 

mashahidi, mashuhuda wa matukio na wadau mbalimbali, kupitia 
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mahojiano ya ana kwa ana na vikao vya majadiliano. Mahojiano 

yaliwahusisha pia viongozi wa vyama vya siasa na dini, viongozi wa 

Serikali waliopo madarakani na wastaafu. Vyanzo rejea vilitumika 

kukusanya, kufanya mapitio na kuchambua nyaraka mbalimbali ili kupata 

ukweli na uthibitisho wa kilichotokea ikiwa ni pamoja na Taarifa za Tume 

za Uchunguzi mbalimbali za ndani na nje ya nchi.  

 

Aidha, Tume ilizingatia viwango vya kimataifa vinavyotakiwa katika 

kufanya uchunguzi wa aina hii, hususan, katika kuhakikisha usalama, usiri 

na ulinzi wa mashahidi na watoa taarifa. Mashahidi, mashuhuda na watoa 

taarifa wote ambao hawakutaka kutoa ushahidi au taarifa kwa njia ya wazi 

au mbele ya hadhara, walifanya hivyo kwa faragha.  

 

Moja ya mbinu muhimu zilizotumika ni mahojiano ya ana kwa ana, 

ambapo kundi  kubwa lililohusika ni la waathirika (wafiwa, majeruhi, 

waliopotelewa ndugu, walioharibiwa au kuibiwa mali) kupitia usikilizwaji 

wa wazi na wa faragha (public and closed hearing) pamoja na kuchukuliwa 

maelezo kwa viapo vya maandishi (Affidavits). Jumla ya waathirika 1,323 

walisikilizwa na maelezo ya kiapo kuchukuliwa kutoka kwa waathirika 

953.  

 

Aidha, Tume ilipokea jumla ya mawasilisho ya maandishi 149 kupitia njia 

ya posta, 283 kufikishwa kwa mkono Ofisi ya Tume na 457 kupitia barua 
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pepe (email). Vilevile, jumla ya madodoso 4,891 yalipokelewa, ujumbe 

mfupi kupitia sms 33,250, WhatsApp 23,195 na kupata maoni kupitia simu 

za Tume. Katika ziara za mikoani, Tume ilifanya mijadala ya vikundi 170 

vyenye jumla ya washiriki 2,099, na kwa upande wa Dar es Salaam jumla 

ya mijadala ya vikundi 31 vilivyokuwa na washiriki 1,466.  

 

Mheshimiwa Rais:  

Katika mikoa na wilaya zilizotajwa, Tume ilikutana na waathirika (wafiwa, 

majeruhi, waliopotelewa na ndugu, na walioharibiwa/kuibiwa mali); 

makundi maalumu ya wananchi (mama lishe/baba lishe, bodaboda, 

machinga, watoto wasio na makazi maalumu, na wajasiriamali wadogo); 

mahabusu waliotuhumiwa kuhusika na ghasia za wakati na baada ya 

Uchaguzi Mkuu; viongozi wa dini; wawakilishi wa taasisi na mashirika 

yasiyo ya kiserikali (NGOs); maafisa ustawi wa jamii; viongozi wa umma 

na wa kisiasa wastaafu na walioko madarakani; viongozi na watendaji wa 

vyombo vya ulinzi na usalama; waganga kutoka hospitali na vituo vya 

afya binafsi  (private health facilities); Waganga Wakuu wa Mikoa (RMOs) 

pamoja na timu zao; Wakuu wa Mashtaka wa Mikoa; Kamati za Usalama 

za Mikoa na Wilaya; pamoja na wadau wengine waliokuwa tayari kutoa 

taarifa, ushahidi na maoni yaliyohitajika kwa ajili ya kazi za Tume.   

 

Hata hivyo, vipo vyama vya siasa vichache, wanasiasa, wanaharakati na 

viongozi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali walioalikwa kwa maandishi 
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kufika mbele ya Tume lakini hawakufanya hivyo.  Tume inaridhika kuwa 

ambaye hakuja mbele ya Tume ni kwa utashi wake, tunaouheshimu, lakini 

si kwa kunyimwa, au kukosa fursa ya kuwa sehemu ya safari hii. 

 

Mheshimiwa Rais: 

Ushahidi wa kidijitali ulikuwa sehemu muhimu katika uchunguzi wa 

Tume, hususan, katika kuelewa madhara ya kibinadamu. Jumla ya picha 

mnato 450 na picha mjongeo 860 zilikusanywa kwa njia mbalimbali na 

baadhi zilikuwa zimesambazwa mtandaoni kwa zaidi ya mara moja. Picha 

hizo zilipatikana au ziliwasilishwa na mashuhuda wa matukio, watoa 

taarifa au vyombo vya ulinzi na usalama na vyanzo vya wazi (Open 

sources), ikiwemo vyombo vya habari na mitandao ya kijamii.  

 

Katika kubaini uhalisia wake, baadhi ya picha zilichambuliwa na 

kufanyiwa uchunguzi wa kisayansi (yaani Forensic and Geographic 

Information System Analysis) kwa kutumia wataalamu walioidhinishwa. 

Uchunguzi huo, hususan, kwa picha zilizokuwa zikizungunguka zaidi 

mitandaoni na kwenye vyombo vya habari, baadhi yake zilikuwa halisi na 

za kweli, nyingine hazikuwa halisi, na zimechezewa kwa kutumia akili 

unde au nusu ukweli. Methodolojia hii iliiwezesha Tume kutofautisha 

picha halisi na zisizo halisi. Mfano, mmojawapo ni picha ambayo 

imetumika sana kuonesha maiti zikiwa kwenye mifuko ya bluu zikizikwa 
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kwenye kaburi la halaiki. Picha hiyo, kwa mujibu wa uchunguzi imekuwa 

ikitumika sehemu nyingine duniani. 

 

Matumizi ya ushahidi na taarifa mseto kutoka vyanzo anuwai yalilenga 

kuzingatia na kukidhi viwango vya uthibitisho vinavyotumiwa na Tume 

za Uchunguzi za Kimataifa, yaani ushahidi ambao mtu yeyote mwenye 

busara ya kutosha atauamini (reasonable grounds to believe) ili kubaini hoja 

(factual findings). Tume ilitegemea zaidi ushahidi na taarifa mseto 

zilizokusanywa kutoka vyanzo anuwai vya moja kwa moja (Primary 

Sources) na vya rejea (Secondary Sources). Vilevile, vielelezo vya kidijitali, 

ikiwemo picha za satelaiti, vilifanyiwa uchunguzi wa kisayansi kwa 

kutumia wataalamu wenye sifa na viwango vya kimataifa, ili 

kuvithibitisha na kuvihakiki. Tume pia ilizingatia umuhimu wa kuwa na 

ushahidi unaojitosheleza na ushahidi mwingine unaohitaji kuungwa 

mkono (corroboration).  

 

MATOKEO YA UCHUNGUZI 

Mheshimiwa Rais: 

Baada ya kueleza methodolojia ya uchunguzi, naomba sasa nijielekeze 

kwenye matokeo ya uchunguzi.  

4.0. CHANZO CHA GHASIA  

Nitaanza na chanzo cha ghasia ambapo, katika muktadha wa Ripoti hii, 

tumetofautisha kati ya chanzo na kichocheo cha ghasia.  Chanzo ni sababu, 
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asili, chimbuko au mzizi wa suala ambalo limedumu kwa muda mrefu bila 

kupatiwa ufumbuzi na kuwa na athari hasi katika jamii. Kichocheo ni kitu 

kinachotia shauku, ari, hamasa, msukumo au motisha ya kufanya jambo 

fulani. Kwa maneno mengine, chanzo ni kama mafuta na kichocheo ni 

kama kiberiti.  

 

Mheshimiwa Rais 

 

4.1. Vyanzo 

Tume ilipokea na kuorodhesha jumla ya maeneo 31 yaliyotajwa na 

mashahidi kuwa ni chanzo cha ghasia za wakati na baada ya Uchaguzi 

Mkuu wa Oktoba 2025. Baada ya kuchakata orodha hiyo, Tume iliainisha 

na kubainisha vyanzo vitano (5) na vichocheo nane (8). Nitaanza kuelezea 

vyanzo na baadaye vichocheo.   

Kwa mujibu wa uchunguzi, ghasia za wakati na baada ya Uchaguzi Mkuu 

wa Oktoba 2025 zilitokana na changamoto mbalimbali ambazo 

zimekuwepo katika jamii kwa muda mrefu bila kutatuliwa. Vyanzo hivyo 

ni pamoja na vifuatavyo:  

Mosi, yapo masuala ya kisiasa yanayojumuisha madai ya Katiba Mpya, 

demokrasia katika mfumo wa vyama vingi vya siasa, malalamiko ndani ya 

vyama vya siasa, madai ya maboresho ya Tume Huru ya Taifa ya 

Uchaguzi na mfumo mzima wa uchaguzi; 
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Pili, ni masuala ya kiuchumi yanayojumuisha ugumu wa maisha; ukosefu 

wa ajira na kukosekana kwa usawa katika fursa za ajira na za kiuchumi; 

mazingira ya biashara na uwekezaji yasiyo rafiki;  utitiri wa kodi na tozo 

na mfumo usio rafiki wa utozaji na ukusanyaji;  

Tatu, masuala ya kijamii yanayojumuisha mmomonyoko wa maadili na 

kushuka kwa uzalendo,  kutopatiwa ufumbuzi na majibu stahiki kwa kero 

katika jamii kama vile; rushwa, ubadhirifu wa mali za umma na madai ya 

utekaji na kupotea kwa watu.   

 

Kwa mujibu wa takwimu za Jeshi la Polisi, kati ya mwaka 2023 hadi 2025 

watu 758 walipotea, kutekwa au kujiteka, kati ya hao, watu 513 

walipatikana na mashauri 8 yalifunguliwa ambapo upelelezi unaendelea. 

Hivyo, katika jumla ya watu 758 waliopotea, kutekwa au kujiteka kwa 

sababu mbalimbali watu 245 hawajapatikana. Takwimu hizo zinaakisi 

malalamiko ya wananchi kuhusu masuala ya utekaji na kupotea kwa watu.  

 
Katika matukio hayo, Jeshi la Polisi lilieleza kuwa sababu za kupotea au 

kutekwa ni pamoja na: masuala ya kimapenzi (113); imani za kishirikina 

(87); waliotekwa na wahalifu kwa lengo la kujipatia kipato au mali (97); 

waliojihusisha na vitendo vya kihalifu kwa chuki na kulipiza visasi (47); 

waliojiteka wao wenyewe kutokana na sababu mbalimbali za kudaiwa 

(madeni) na kukwepa mkono wa sheria (56); walioondoka bila taarifa (74); 

na usafirishaji haramu wa binadamu  (39). 
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Nne, utendaji usioridhisha wa baadhi ya watendaji na watumishi wa 

umma, hususan, ngazi za chini (Mamlaka za Serikali za Mitaa) ikiwa ni 

pamoja na kutosikiliza au kutatua kero za wananchi kwa wakati, na 

utekelezaji hafifu wa mapendekezo ya Tume zinazoundwa; na 

Tano, ni masuala yanayohusu uhusiano wa kimataifa katika dunia ya leo 

na ijayo ambapo mataifa mengi yanatanguliza mbele maslahi yao kama 

msingi wa mahusiano na kujaribu mbinu na mikakati mbalimbali ya 

kujiweka katika nafasi nzuri kuendeleza maslahi yao katika nchi nyingine, 

hasa zinazoendelea na zenye raslimali nyingi.  

 

Mheshimiwa Rais: 

4.2. Vichocheo 

Ushahidi na taarifa vimeonesha kuwa baadhi ya wanasiasa na 

wanaharakati walitumia changamoto za wananchi zinazotokana na vyanzo 

mbalimbali vilivyobainishwa kama fursa ya kuwashawishi na 

kuwachochea wananchi kushiriki katika ghasia za wakati na baada ya 

Uchaguzi Mkuu kwa kutumia kaulimbiu na matamko mbalimbali. 

Ushahidi na taarifa vimeonesha kuwa baadhi ya wanasiasa na 

wanaharakati walitumia changamoto za wananchi zinazotokana na vyanzo 

mbalimbali vilivyobainishwa kama fursa ya kuwashawishi wananchi 

kushiriki katika ghasia za wakati na baada ya Uchaguzi Mkuu kwa 
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kutumia kaulimbiu na matamko mbalimbali. Tathmini ya Tume imebaini 

kuwa, vilikuwepo vichocheo mahsusi vilivyoamsha ari ya kufanya ghasia 

wakati na baada ya Uchaguzi Mkuu. Vichocheo hivyo vinaweza kuwekwa 

katika makundi matatu. 

Kundi la kwanza linahusu mitandao ya kijamii ambayo, kwa mujibu wa 

mashahidi waliokuja mbele ya Tume, mitandao hiyo ilitumika kabla, 

wakati na baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2025 kwa kiwango 

kikubwa kuliko ambavyo imewahi kutokea nchini Tanzania. Aidha, 

waliibuka wabuni mada kwenye mitandao (content creators), ikiwemo 

mada za kuhamasisha wananchi kutoshiriki Uchaguzi Mkuu na/au 

kuhakikisha haufanyiki. Mitandao hiyo ilitumika pia kuandaa majukwaa 

ya majadiliano na kupanga mbinu na kuwaelekeza waliokubali kushiriki 

vurugu za kuzuia Uchaguzi Mkuu namna ya kufanikisha lengo hilo.  

Wapo pia mashahidi walioshiriki kufanya ghasia waliokuja mbele ya Tume 

na kukiri kuwa baadhi yao walipewa simu maalumu za mkononi na 

kupewa kazi ya kupiga picha na video za matukio kama vile majeruhi na 

vifo au kupiga picha jirani na magari ya JWTZ, sambamba na picha za 

maeneo ambayo wafanya ghasia walikuwa wamefanikiwa kufanya 

uharibifu na kisha picha na video zote hizo kurushwa moja kwa moja 

kwenye mitandao ya kijamii ili kuibua hasira za wananchi na 

kuwahamasisha nao wajitokeze kufanya ghasia kwa vile waliaminishwa 

kuwa JWTZ iko pamoja nao. 



 

15 

 

Kundi la pili la vichocheo ni kauli za baadhi ya wanasiasa ambazo zilikuja 

kugeuka na kuwa kaulimbiu za waliokuwa wanafanya ghasia. Mifano ya 

kauli mbiu hizo, ambazo baadhi ya washiriki katika ghasia walikiri 

kuzitumia ni zifuatazo: 

(a)  “No Reforms No Election”;  

(b) “Oktoba Tunatiki”; 

(c) “Oktoba Tunatoka”; 

(d)  “Tumedhamiria uchaguzi hautafanyika”; 

(e) “Samia Must Go”;  

(f) “Tunataka kuikomboa nchi yetu”; 

(g) “Hakuna uchaguzi chini ya Serikali hii”; 

(h) “Tutahakikisha nchi haisimami mpaka Serikali iondoke”; 

(i) “Hakutakuwa na Uchaguzi bila mabadiliko ya mfumo”; 

(j) “Serikali hii imepoteza uhalali wa kuongoza nchi”;  

(k) “Ni lazima shinikizo la wananchi liongezeke hadi Serikali iondoke”; 

na 

(l) “Mchakato wa kuwapata wagombea umekiuka taratibu, wagombea 

si halali, mchakato urudiwe”. 
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Kundi la tatu la vichocheo linahusu baadhi ya maeneo ya nchi ambapo 

waliokusudia kugombea viti vya udiwani na ubunge majina yao yalikatwa 

kwenye ngazi za juu za vyama hivyo, na hivyo wakaona kuwa ghasia 

zilizokuwa zinafanywa zinawasaidia kudai mabadiliko ya mfumo wa 

kupata wagombea ndani ya vyama vyao, na wakashiriki chini-chini 

kuwahamasisha wafuasi wao kushiriki ghasia.  

 

5.0. LENGO NA WAHUSIKA  

5.1. Dhana na Haki ya Maandamano ya Amani 

Mheshimiwa Rais: 

Kabla ya kuzungumzia lengo la walioshiriki matukio yaliyokuwa 

yanachunguza ghasia ni muhimu kupata jibu la swali iwapo yaliyotokea 

wakati na baada ya Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 2025 yalikuwa 

maandamano ya amani, na hivyo kustahili kinga na utetezi kwa mujibu wa 

mikataba au sheria za kimataifa, kikanda na kitaifa, au la. Majibu ya swali 

hilo ni muhimu kwa vile baadhi ya wadau, ikiwemo watetezi wa haki za 

binadamu ndani na nje ya nchi, walidai kuwa wahusika walikuwa na haki 

ya kikatiba kufanya maandamano  katika siku hiyo hata kama ilitangazwa 

kuwa siku ya Uchaguzi. 

Hivyo, Tume ilifanya uchambuzi wa mikataba, sheria na kanuni 

mbalimbali za kimataifa, kikanda na kitaifa kuhusu dhana na haki ya 

maandamano ya amani na mipaka yake. 
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(a) Misingi ya Kimataifa 

Mheshimiwa Rais: 

Maandamano ni miongoni mwa haki za msingi zinazotambuliwa na Ibara 

ya 21 ya Mkataba wa Kimataifa Kuhusu Haki za Kiraia na za Kisiasa, 1966 

(International Covenant on Civil and Political Rights (ICCPR)) uliopitishwa na 

Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa tarehe 16 Desemba, 1966. Pamoja na 

mambo mengine, Ibara hii inatambua haki ya kukusanyika kwa amani. 

Aidha, mkataba huu unaruhusu Serikali kuweka mipaka kwa ajili ya: 

usalama wa taifa; usalama wa umma; afya au maadili ya jamii; na kulinda 

haki za watu wengine. Vilevile, uwekaji wa mipaka ni lazima uzingatie 

haki ya msingi ya kuishi kama ilivyoainishwa katika Ibara ya 6 inayotaja 

kuwa kila binadamu ana haki ya asili ya kuishi pamoja na Ibara ya 21 

inayotambua wigo na ukomo wa maandamano kama yapo kisheria, halali, 

ulazima, uzingatiwaji wa uwiano na ni lazima kwa ulinzi na usalama wa 

umma. 

 

(b) Misingi ya Kikanda 

Haki ya kukusanyika na kuandamana kwa amani imeelezwa katika 

Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu, 1981 na Mkataba wa 

Jumuiya ya Afrika Mashariki, 1999 kuwa ni haki ya msingi inayotakiwa 

kulindwa na kuheshimiwa.  Katika Mkataba wa Afrika wa Haki za 
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Binadamu na Watu (African Charter on Human and Peoples’ Rights) (Mkataba 

wa Banjul), 1981, haki ya kukusanyika kwa uhuru na amani imetambuliwa 

na Ibara ya 11. Ibara hiyo imeweka wazi kuwa kila mtu ana haki ya 

kukusanyika kwa uhuru pamoja na wengine. Aidha, Serikali zinaweza 

kuweka masharti kuhusu haki hiyo kwa ajili ya maslahi ya usalama wa 

taifa, usalama wa umma, afya, maadili, pamoja na haki na uhuru wa watu 

wengine. 

Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu imeweka Mwongozo 

Kuhusu Uhuru wa Kujumuika na Kukusanyika Barani Afrika (The 

Guidelines on Freedom of Association and Assembly in Africa) uliopitishwa 

mwaka 2017 ili kulinda haki ya maandamano barani Afrika. Mwongozo 

huo unazitaka nchi wanachama kuhakikisha maandamano ya amani 

yanaruhusiwa kwa mujibu wa sheria za nchi, wajibu wa Serikali kuruhusu 

mijumuiko unabainishwa katika Katiba za nchi; Polisi wanapaswa kulinda 

waandamanaji, na matumizi ya nguvu kupita kiasi hayaruhusiwi.  

(c) Misingi ya Kitaifa 

Mheshimiwa Rais: 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977, imeweka 

haki za msingi za binadamu ikiwemo haki ya kuishi na uhuru wa 

kukusanyika na kuandamana kama sehemu ya kutumia  haki ya uhuru wa 

kutoa maoni na kujieleza pamoja na uhuru wa kukutana wa watu wengine 

kwa hiari na kwa amani. Aidha, Sheria ya Jeshi la Polisi na Huduma 
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Saidizi, miongoni mwa mambo mengine, inaweka utaratibu wa namna 

haki ya maandamano inavyopaswa kutekelezwa. Katika utekelezaji wa 

haki hiyo, sheria imeweka mambo ya msingi ya kuzingatia kwa washiriki 

wa maandamano na Serikali kama vile haki ya maandamano na wajibu wa 

kutoa notisi, kueleza madhumuni ya maandamano na eneo la mkusanyiko 

na utoaji wa zuio la maandamano.  

 

Mheshimiwa Rais: 

Baada ya uchambuzi wa ushahidi na taarifa kuhusu matukio ya wakati na 

baada ya Uchaguzi Mkuu kwa muktadha wa vifungu vya Katiba kuhusu 

kukusanyika/kuandamana kwa amani na kutoa maoni na baada ya 

kuchambua mikataba ya kimataifa,  kikanda na sheria za Tanzania kuhusu 

wajibu wa Serikali kulinda haki ya kukusanyika kwa amani,  ni hitimisho 

la Tume kuwa, kilichotokea siku ya Uchaguzi Mkuu wa Oktoba, 2025 

hayakuwa maandamano ya amani, bali zilikuwa ghasia zilizoambatana 

matukio ya uvunjifu wa amani. Hitimisho hili linatokana na sababu (4) 

zifuatazo: 

(a) Yanayodaiwa kuwa maandamano hayakuzingatia matakwa ya 

Ibara ya 18 na 20 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

(1977) na sheria za nchi ikiwemo maandamano kuwa ya amani na 

kutoa notisi kwa Jeshi la Polisi kwa mujibu wa vifungu vya 42 na 

43 vya Sheria ya Jeshi la Polisi na Huduma Saidizi;  
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(b) Haki ya kila mtu kushiriki uchaguzi kama mpiga kura au 

mgombea ni haki ya kikatiba kwa mujibu wa Ibara ya 5 ambayo 

haipaswi kupokwa. Ghasia zilipangwa na kutekelezwa siku 

iliyotangazwa kisheria kuwa ni siku ya Uchaguzi Mkuu. Hivyo, 

kufanya ghasia siku hiyo ilikuwa ni kupoka haki ya Kikatiba na 

Kisheria za wananchi wengine ikiwemo haki ya kupiga  na 

kupigiwa kura;  

(c) Washiriki wa ghasia za wakati  na baada ya Uchaguzi Mkuu 

walibeba silaha za aina mbalimbali zikiwemo mawe, nondo, 

mkuki, sururu, fimbo, marungu, visu, viberiti, vilipuzi, bunduki, 

manati, kombeo, rato na mapanga jambo ambalo haliruhusiwi 

kisheria katika maandamano ya amani. Hii ni kinyume na sheria 

na taratibu za Kimataifa (Ibara ya 21 ya Mkataba wa Haki za 

Kiraia na Kisiasa, 1966), Kikanda (Ibara ya 11 ya Mkataba wa 

Afrika wa Haki za Watu na Binadamu, 1981 na Ibara ya 10 na 11 

ya Mkataba wa Ulaya wa Haki za Binadamu, 1950) na Kitaifa 

(Ibara ya 18 na 20 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, 1977) haziruhusu maandamano ya watu waliobeba 

silaha; na  

(d) Sheria na taratibu za Kimataifa, Kikanda na Kitaifa haziruhusu 

maandamano yanayosababisha taharuki katika jamii, kuhatarisha 

usalama wa Taifa, kusababisha uharibifu wa mali za umma na 

binafsi pamoja na kuhatarisha maisha ya watu wengine. Mambo 
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hayo yakifanyika, yanakuwa kinyume cha tafsiri ya maandamano 

ya amani. 

Kwa kuzingatia sheria na kanuni zinazotawala maandamano ya amani 

kimataifa, kikanda na kitaifa na ushahidi uliowasilishwa mbele ya Tume, 

ni maoni ya Tume kuwa kilichotokea wakati na baada ya Uchaguzi Mkuu 

wa tarehe 29 Oktoba, 2025 hakikuwa maandamano ya amani na hivyo 

kuwa nje ya kinga za sheria na kanuni hizo.   

Isitoshe,  Tume imepata ushahidi usio na shaka kuwa matukio  ya ghasia 

za Oktoba 2025 yalipangwa, yaliratibiwa, yalifadhiliwa na kutekelezwa na 

watu waliopata mafunzo. Waratibu walitumia mbinu mbalimbali, ikiwemo 

kuwatumia watu wasio na ufahamu wa kina na vijana waliokata tamaa, 

huku wakihakikisha kuwa vitendo vya ghasia vinafanyika kwa wakati 

mmoja katika maeneo tofauti ili kuwachanganya na kuwatawanya Polisi. 

 

Mheshimiwa Rais: 

Taarifa na ushahidi unathibitisha kuwa, kuna watu waliokuwa 

wakizunguka katika maeneo mbalimbali kama vile mitaani, vyuoni, 

kwenye masoko na stendi za mabasi wakishawishi na kuwaandikisha 

(recruit) watu mbalimbali kushiriki katika ghasia za wakati na baada ya 

Uchaguzi Mkuu. Mfano; watoto wanaoishi katika mazingira magumu, 

waendesha pikipiki (bodaboda) na wajasiriamali wadogo walieleza kuwa 

walipewa fedha kati ya sh. 10,000 hadi sh. 50,000 na waliahidiwa ajira na 
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maisha bora.  Ilielezwa zaidi kuwa kuanzia tarehe 12 Oktoba, 2025 hadi 28 

Oktoba, 2025 waliwekwa pamoja, kupewa mafunzo, kuandaliwa na 

kuhamasishwa kuwa sehemu ya kuanzisha na kushiriki ghasia siku ya 

Uchaguzi. 

Aidha ilibainika kuwa, makundi yaliyoshawishiwa ndio walihusika zaidi 

kutekeleza ghasia, wakati wahusika wakuu wa ghasia na waratibu 

hawakuwepo kwenye maeneo ya matukio, hali iliyochangia kwa kiasi 

kikubwa kutokukamatwa kwao, huku wengi wa waliokamatwa wakiwa ni 

wananchi wa kawaida wakiwemo, wafuata mkumbo,  au kushawishiwa 

kwa malipo kidogo au ahadi za kunufaika na mabadiliko waliyoyapanga, 

bila kuwa na uelewa wa malengo halisi ya wahusika wakuu na waandaji. 

Kutokana na ushahidi, taarifa na maoni yaliyopatikana, Tume imebainisha 

na kuainisha mbinu 16 zilizotumiwa na wahusika wakuu na waratibu 

kufanikisha ghasia za wakati na baada ya Uchaguzi Mkuu. Baadhi ya 

mbinu hizo ni: kuweka vizuizi barabarani, kuchoma moto mali 

mbalimbali, matumizi ya ishara mbalimbali kutambuana, matumizi ya 

pikipiki kuanzisha ghasia, na uanzishaji wa ghasia sehemu nyingi kwa 

wakati mmoja. 
 

5.2. Lengo 

Mheshimiwa Rais: 
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Kwa mujibu wa ushahidi uliowasilishwa kwenye Tume, na maelezo 

niliyoyatoa hapo juu, matukio yale yalikuwa na malengo makuu 

yafuatayo: 

(a) Kuzuia na/au Kuvuruga Uchaguzi Mkuu wa Oktoba, 2025 

Kutokana na ushahidi uliotolewa mbele ya Tume, lengo kuu la ghasia za 

Oktoba, 2025 ilikuwa kuzuia au kuvuruga Uchaguzi Mkuu wa tarehe 29 

Oktoba, 2025. Lengo hili linajidhihirisha kupitia vitendo mbalimbali vya 

wafanya ghasia ikiwemo kuharibu vituo na vifaa vya kupigia kura;  

kushambulia askari, mawakala na wasimamizi wa uchaguzi; kuharibu 

mali za wasimamizi wa uchaguzi; vitisho, madhara na mashambulizi dhidi 

ya wananchi waliojitokeza kupiga kura; na kupora mali za wasimamizi wa 

uchaguzi. 

(b) Kufikisha Ujumbe kwa Serikali 

Kupitia ushahidi, taarifa na maoni ikiwemo majadiliano na wataalamu wa 

uchumi, ilionekana kuwa, kupitia ghasia za Uchaguzi Mkuu, vijana 

walioshiriki walipata mwanya wa kufikisha ujumbe kwa Serikali kuwa 

wanataka kusikilizwa na kutatuliwa changamoto zinazowakabili. 

Ilibainika kuwa waratibu wa ghasia walitumia malalamiko ya wananchi 

dhidi ya Serikali wakati wanawashawishi kushiriki kwenye ghasia. 

(c) Wizi na Uporaji 

Kwa mujibu wa ushahidi, taarifa na maoni, miongoni mwa wafanya 

ghasia, yalijitokeza makundi makubwa yaliyokuwa na lengo la kuiba na 
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kupora mali. Ushahidi wa moja kwa moja wa waathirika walioporwa mali 

au kuibiwa pamoja na picha za kidigitali (CCTV)  na za kupitia picha 

mnato na picha mjongeo,  unaonesha namna vitendo vya wizi na uporaji 

vilivyofanywa na makundi hayo. Mfano wizi na uporaji uliotokea katika 

maduka na maeneo mengine ya biashara kwenye Mikoa iliyotembelewa na 

Tume. Vitendo hivi vilithibitishwa pia na baadhi ya wamiliki wa mali na 

biashara waliofika mbele ya Tume kutoa ushahidi. 

 

6.0. MADHARA YA GHASIA  

Mheshimiwa Rais: 

Uliiagiza Tume ichunguze na kubaini madhara makuu yaliotokea wakati 

wa ghasia za tarehe 29 Oktoba, 2025 hususan, yale ya kibinadamu, 

kiuchumi na kijamii. Tume ilipokea  na kuchambua ushahidi, taarifa na 

maoni kutoka kwa waathirika, wataalam, na washauri mbalimbali ili 

kubaini ukubwa na uhalisia wa madhara yaliyotokea.    

 6.1. Madhara Ya Kibinadamu 

6.1.1.  Right to life – Haki ya Kuishi 

Sheria za kimataifa, kikanda na Ibara 14  ya Katiba  yetu inampa kila 

binadamu haki ya uhai na ulinzi wa haki hiyo na jamii. Haki hiyo inaweza 

kunyimwa tu kwa utaratibu uliyowekwa na sheria. Tume haikuchukulia 

uchambuzi wa idadi ya vifo kama upekuzi au msako wa namba, bali 
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inaupa uzito sana uhai wa binadamu na heshima kubwa anayostahili kila 

maiti baada ya kifo ambao pia ndio utamaduni wetu.     

Kwenye tathmini yake Tume imetegemea vyanzo vingi ya ushahidi, 

ushauri wa kitaalam na taarifa, zikiwemo kutoka kwa wafiwa, waathirika 

na wahudumu wa afya mahospitalini. Imechambua taarifa kutoka Wizara 

ya Afya, Vituo vya Afya vya sekta ya umma ngazi ya Taifa, Mkoa na 

Wilaya na maeneo yao na zile za Hospitali binafsi. Tume ilipokea pia vibali 

vya mazishi kutoka kwa familia. Vyanzo vingine ni Wakala wa Usajili, 

Ufilisi na Udhamini (RITA) yenye mamlaka ya usajili wa vifo;  Mamlaka ya 

Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA) yenye jukumu la 

uchunguzi wa sayansi jinai na inayosimamia uchunguzi wa vinasaba; 

Halmashauri za Miji na maoni ya Wataalam wa Pathologia na fani 

nyingine. Tume ilipata fursa ya kuhojiana moja kwa moja na waganga na 

madaktari  bingwa themanini (80) wa sekta ya umma na binafsi kutoka 

mikoa 11 iliyotembelewa na Tume, sambamba na picha mnato na mjongeo 

zilizothibitika kuwa na ukweli.  

6.1.2. Idadi ya Vifo 

Tathmini ya Tume ni kuwa jumla ya vifo vilivyotokana na ghasia za 

Uchaguzi Mkuu ni 518, ambapo, wanaume ni 490, sawa na asilimia 94.6 na 

wanawake ni 28, sawa na asilimia 5.4. Vingi kati vya vifo hivyo vilikuwa 

sio vya kawaida (unnatural). Mkoa wa Dar es Salaam  ulikuwa na vifo vingi 
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zaidi, ukiwa na vifo 182, ikifuatiwa na Mkoa wa Mwanza vifo 90; Mbeya 

vifo 80; na Mkoa wa Arusha vifo 53.  

Kati ya vifo hivyo 518, ishirini na moja (21) vilikua vya watoto. Katika 

kundi hilo, 15 walikuwa watoto wenye umri kati ya miaka 15 – 17, wanne  

(4) walikuwa na umri kati ya miaka 7 - 10, na wawili (2) umri chini ya 

miaka mitano. 

Vifo 502  sawa na asilimia 96.9 vilikuwa vya raia (civilians), na 16 sawa na 

asilimia 3.1 vilikuwa vya maafisa na askari wa  vyombo vya ulinzi na 

usalama.  

Kati ya watu 518 waliofariki, 373 walifikishwa hospitali wakiwa 

wamefariki, majeruhi 121 walifariki wakati wakiwa wanapatiwa matibabu, 

na maiti 24 hakuna taarifa  kutoka vituo vya kutolea huduma za afya. 

Kati ya Maiti 518,  maiti 480 sawa na asilimia 92.7 zilitambuliwa na 

kuchukuliwa na ndugu na familia.  

6.1.3. Uchunguzi wa Maiti 

Mheshimiwa Rais: 

Uchunguzi wa maiti (post-mortem) chini ya Sheria ya Uchunguzi wa Vifo 

Vyenye Mashaka ulifanyika katika hospitali mbalimbali za Rufaa Jijini Dar 

es Salaam na mikoani kwa maiti  260.  Maiti nyingine hazikufanyiwa 
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uchunguzi kwa kukosekana kwa ridhaa za ndugu na familia, ambao 

walitaka kuchukua maiti za ndugu zao kwa haraka ili wazike. Kati ya 

maiti 260 zilizofanyiwa uchunguzi nyingi zilibainika kuwa na majeraha ya 

kutobolewa na vitu vyenye ncha kali au kuvunjika katika sehemu 

mbalimbali za miili. Majeraha hayo yalisababisha kupoteza damu nyingi 

hivyo kusababisha vifo. Aidha, maiti 21  hazikuonesha  aina yoyote ya 

majeraha na maiti 6  zilikuwa na majeraha ya moto.   

6.1.4. Maiti  Ambazo Hazikuchukuliwa na Ndugu 

Maiti 485 kati ya maiti 518 zilitambuliwa na kuchukuliwa na ndugu kutoka 

vituo vya afya kwa ajili ya mazishi na maiti 9 hazikutambuliwa na 

hazikuchukuliwa. Kati ya hizo, maiti sita (6) zilizikwa kwa mujibu wa 

Kanuni za Utupaji wa Taka na Mabaki ya Miili ya Binadamu, na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa. Maiti 3 zote kutoka Mkoa wa Dar es Salaam  hadi 

tarehe 31 Machi, 2026 zilikuwa bado katika Hospitali ya Taifa ya 

Muhimbili.  

6.1.5. Uchunguzi wa Vinasaba (DNA) kwa Maiti 

Uchunguzi wa vinasaba (DNA) ulifanyika kwa maiti 274 kwa lengo la 

kuchukua taarifa za kutambua maiti kwa usahihi. Taarifa hizi za 

uchunguzi zitasaidia kutambua ndugu wa marehemu kwa usahihi pale 

itakapohitajika.  
 

6.1.6. Uchambuzi wa Kitaalamu wa Taarifa za Uchunguzi wa Maiti 
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Tume ilimuagiza Mtaalam na Daktari Bingwa wa Pathologia kufanya 

uchambuzi wa taarifa za uchunguzi wa maiti (post mortem reports) ili 

kubaini sababu halisi na namna vifo hivyo vilivyotokea na maeneo ya 

mwili yaliyoathiriwa. Katika kutekeleza agizo hilo, taarifa za uchunguzi 

wa maiti 219 zilifanyiwa uchambuzi.   

Uchambuzi huo ulibainisha kuwa maiti zote 219 zilitokana na vifo visivyo 

vya kawaida. Sababu ya kifo ya moja kwa moja (immediate cause) ya vifo 

147  ilikuwa ni kuvuja damu nyingi, 41  kujeruhiwa ubongo (brain injury), 

12 kukosa hewa; 9 kujeruhiwa uti wa mgongo; 5 majeraha mbalimbali, 4 

mshtuko wa moyo na na kifo kimoja (1) sababu halisi haikujulikana. 

Vilevile, sababu  halisi ya vifo (underlying/antecedent cause) vingi ilikuwa 

kupigwa risasi vifo 197 sawa na asilimia 90.0 na vifo 22  sawa na asilimia 

10 havikuhusiana na risasi. 

Taarifa ya uchambuzi wa Mtaalam ilibainisha kuwa maiti 166 zilikuwa na 

majeraha sehemu za mikono na miguu, maiti 36 zilikuwa na majeraha  

sehemu za kifua na tumbo na maiti 12 zilikuwa na majeraha sehemu za 

kichwa na shingo. Maiti moja ilikuwa  haina baadhi ya viungo. 

Hata hivyo, kutokana na mazingira ya ghasia pamoja na madai ya baadhi 

ya  mashahidi, idadi ya vifo inaweza kubadilika kutokana na uwezekano 

wa kuwepo kwa baadhi ya ndugu  ambao walizika miili ya wapendwa 

wao bila kuifikisha kwenye vituo vya kutolea huduma za afya na 

hawakupata fursa ya kufika mbele ya Tume. Vilevile, inawezekana 
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kulikuwa na majeruhi ambao waliamua kutibiwa nje ya mfumo rasmi 

wakafariki bila taarifa zao kufikishwa panapostahili. Tume pia ilipokea 

ushahidi wa madai kuhusu watu kupotea au kutopatikana tangu wakati 

wa Uchaguzi Mkuu.  Kwa kuzingatia ufafanuzi uliotolewa, idadi ya vifo 

iliyotolewa kwenye Ripoti hii inaweza isiwe ya mwisho (not final and 

conclusive).  

6.1.7.  Tathmini ya Tume Kuhusu Vifo 

Mheshimiwa Rais: 

Tume inatambua kuwa vifo vimeacha pengo kubwa katika familia na jamii 

na kuathiri kwa kiasi kikubwa nguvu kazi ya taifa. Madhara yaliyotokea 

yamesababisha baadhi ya familia kupoteza tegemeo lao kuu na hivyo 

kuziweka katika hali ya utegemezi wa kiuchumi na kijamii.  

  

Tume ilipokea ushahidi kuhusu watu 39 ambao inadaiwa kuwa walifariki 

au kupotea, ikiwemo baadhi ambao awali inasemekana miili yao 

ilionekana kwenye hospitali/vituo vya afya na kutambuliwa na ndugu 

lakini baadaye miili hiyo haikuonekana tena walivyoifuata huko. Wengine 

walisema kuwa walizika nguo za marehemu ili tu kuhitimisha msiba. Hili 

ni moja ya jambo muhimu ambalo Tume imetoa mapendekezo ili lifanyiwe 

kazi mapema iwezekanavyo.   
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Tume pia ilipokea madai  kutoka kwa waathirika na mashahidi wengine 

kuhusu watu kupigwa risasi,  kujeruhiwa au kuuawa katika maeneo 

ambayo hayakuwa na ghasia au vurugu. Kuna madai ya watu kupigwa 

risasi  kwenye makazi yao ikiwa ni pamoja na ndani ya nyumba au 

sebuleni na ndani ya maduka. Hizo ni tuhuma nzito zinazoashiria 

uwezekano wa matumizi ya silaha za moto kinyume na miongozo na 

kanuni za kimataifa, kikanda na kitaifa kuhusu matumizi ya silaha hizo. 

Hili ni jambo jingine linalohitaji kufanyiwa upelelezi wa kina na wa kijinai. 

6.1.8. Majeruhi 

Mheshimiwa Rais 

Tathmini ya Tume inaonyesha kuwa hadi tarehe 31 Machi 2026, majeruhi 

waliokuwa wamehudumiwa katika vituo vya umma na binafsi vya kutolea 

huduma za afya kutokana na ghasia za wakati na baada ya Uchaguzi 

Mkuu, walikuwa 2,390. Kati yao, raia (civilian) walikuwa 2,270 sawa na 

asilimia 95.0, na maafisa na askari wa vyombo vya ulinzi na usalama 

walikuwa 120 sawa na asilimia 5.0. Kuna uwezekano kuwa baadhi ya 

majeruhi hawamo katika idadi hiyo kwa sababu mbalimbali ikiwa ni 

pamoja na: uwezekano wa baadhi ya majeruhi kuendelea kupata matibabu 

nje ya vituo rasmi vya kutolea huduma za afya na wengine kukimbilia nchi 

jirani, hususan, kwa mikoa ya mipakani ya Mbeya, Songwe, Arusha na 

Mara kwa hofu ya kukamatwa. 
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Majeruhi waliopata majeraha makubwa walikuwa 219 sawa na asilimia 9.2 

ya majeruhi wote. Kati yao, majeruhi 197 walikuwa na majeraha 

yaliyotokana na risasi na 22 hayakutokana na risasi. Wengi wa majeruhi 

katika kundi hili walilazimika kulazwa ili  kupata huduma za matibabu.  

Aidha, majeruhi 2,171 walipata majeraha madogo ambapo walipata 

huduma na kuruhusiwa. Kati yao, majeruhi 833 walikuwa na majeraha 

yaliyotokana na risasi katika sehemu za chini ya mwili, wakati majeruhi 

126 walikuwa na majeraha sehemu za juu ya mwili.  Uchunguzi wa 

kitabibu kwa majeruhi wote waliofika kwenye vituo vya kutolea huduma 

za afya ulibainisha kuwa hapakuwepo na majeruhi yeyote aliyeteswa 

(torture). 

 

6.1.9. Madai ya Kuwepo kwa Makaburi ya Halaiki 

Mheshimiwa Rais: 

Kulikuwepo na madai kupitia vyombo vya habari vya kimataifa na 

mitandao ya kijamii kuhusu kuwepo kwa makaburi ya halaiki katika eneo 

la makaburi ya Kondo, Kunduchi, Manispaa ya Kinondoni, Dar es Salaam. 

Tume ilifanya uchunguzi ikiwa ni pamoja na kutembelea na kukagua eneo 

lote la makaburi, kufanya mahojiano na kupata taarifa ya Afisa Msimamizi 

wa makaburi katika Manispaa ya Kinondoni na kuchukua ushahidi wa 

msimamizi wa makaburi ya Kondo.  
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Vilevile, Tume iliwashirikisha wataalamu mbalimbali ili kufanya 

uchunguzi wa kisayansi kuhusu madai hayo ikiwa ni pamoja na picha ya 

satelaiti iliyotumika. Maoni ya wataalam hao, wakiwemo wa uchambuzi 

wa mbali na mifumo ya Taarifa za Kijiografia (Remote Sensing and 

Geographic Information Systems) ni kuwa madai haya hayakuweza 

kuthibitishwa. 

Tume pia ilifanya ukaguzi na kubaini kuwa eneo la makaburi ya Kondo 

linazungukwa na makazi ya watu, na  ambalo bado linatumika kwa 

shughuli za kilimo cha msimu na lina ulinzi muda wote. Kutokana na 

ushahidi na uchunguzi wa Tume wa uwandani, na  kwa kuzingatia hali 

iliyoonekana katika eneo la Makaburi ya Kondo pamoja na taarifa za 

Wataalamu wa uchunguzi wa kisayansi, Tume imebaini kuwa, madai ya 

kuwepo kwa makaburi ya halaiki eneo la Kondo hayakuweza 

kuthibitishwa. 

6.2. Kiuchumi 

Mheshimiwa Rais: 

Madhara makubwa ya kiuchumi ni yale yanayohusu mali za watu binafsi 

na mali za Serikali kuharibiwa. 

6.2.1. Mali Zilizoharibiwa 

Tume imebaini kutoka vyanzo mbalimbali kuwa mali iliyoharibiwa ina 

thamani ya sh. bilioni 125. Kati ya mali hizo, mali za sekta binafsi (watu 
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binafsi, vituo vya mafuta, CCM na benki) zina thamani ya sh. bilioni 89.0 

sawa na asimilia 71.2 na mali za umma (Mali za Serikali na taasisi kama 

vile Shule, TRA, Mahakama, Polisi, DART, TANROADS, TANESCO na 

TTCL) zina thamani ya sh. bilioni 36 sawa na asilimia 28.8. na Sekta binafsi 

ndio imepata athari kubwa kuliko  sekta ya umma.  

Ushahidi wa Waathirika wengi waliopoteza mali binafsi unaonyesha 

machungu waliopata na wanayoendelea kuwa nayo.  Mfano mstaafu 

mmoja aliieleza Tume kuwa: “Baada ya kustaafu nilienda Equity Bank 

Tanzania Limited (EFTA) kwa ajili ya Mkopo wa gari la kufanyia biashara kiasi 

cha sh. 180,000,000/- kabla ya riba, nikanunua Tipper la mchanga lenye namba za 

usajili T 476 EMW ambapo kila mwezi nilikuwa narejesha sh. 6, 942,401/-. Gari 

hiyo baada ya kuinunua ilikuwa inaegeshwa kwenye eneo la TANROAD Kimara 

Temboni baada ya kazi. Tangu gari inunuliwe ilifanya kazi kwa miezi miwili tu na 

tarehe 29.10.2025 wakati wa ghasia za Uchaguzi Mkuu eneo la kuegesha magari la 

TANROAD lilivamiwa na gari yangu ikawa imechomwa moto na kuteketekea 

kabisa. Nimejaribu kutafuta msaada kwenye bima ila imeshindikana kwa kuwa 

ilikuwa na bima kubwa (comprehensive) na sio ya majanga ya kisiasa (political 

risk).” 

 

Wajasiriamali wadogo na wa kati waliporwa  au kuibwa mali zenye 

thamani ya sh. bilioni 1.6.  Shahidi kutoka Tegeta, Dar es Salaam aliyeeleza 

kuwa: 
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“Mimi ni mfanya biasara wa simu, siku ya Uchaguzi Mkuu duka langu 

lilivamiwa na wafanya vurugu wakaiba simu zote ndani ya duka, simu zenyewe ni 

za mkopo, nina hali mbaya sana hata sijui nitafanyaje, uwezo wangu haupo tena, 

hapa nilipo nimejaa msongo wa mawazo. 

 

Kuna uwezekano wa thamani ya mali zilizoharibiwa au kuibiwa kutoka 

kundi hili kuwa kubwa zaidi kutokana na changamoto ya utunzaji wa 

kumbukumbu na taarifa za biashara za wajasiriamali hao.  

Zipo pia hasara kwa upande wa Sekta ya Fedha, kwa mfano, jumla ya sh. 

milioni 621.7 ziliiporwa  na kuibiwa kutoka kwenye viotomotela (ATM) 

vya Mabenki makubwa matatu, CRDB, NMB na NBC. 

Sekta nyingine zilizoathirika kiuchumi ni kushuka kwa Masoko ya Fedha, 

mabadiliko ya mzunguko wa fedha, usafiri na usafirishaji, na utalii.  

 6.2.2. Hali ya Nchi  Kukopesheka 

 Kwa mujibu wa taarifa ya Februari 2026 ya Kampuni ya Kimataifa ya 

Kutathmini Kiwango cha Nchi Kuaminiwa katika Kukopa ya Moody’s, 

kiwango cha Tanzania cha kuaminiwa katika kukopa (credit rating) 

kimebakia katika kiwango cha B1. Hali hiyo inaifanya Tanzania iendelee 

kuaminika na wakopeshaji kama ilivyokuwa kabla ya Uchaguzi Mkuu. 

Aidha, wachumi waliokutana na Tume walisisitiza kuwa iwapo vihatarishi 

vya kisiasa (political risks) havitashughulikiwa ipasavyo, kiwango hicho 

kinaweza kushuka.  
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Kwa mujibu wa Benki Kuu, uamuzi wa Mheshimiwa Rais, kuunda Tume 

ya Uchunguzi ulikuwa ni uamuzi mzuri sana, na ni kianzio muhimu cha 

kujenga imani (confidence) kwa Uchumi wa Tanzania. 

6.3. Kijamii Na Kisaikolojia 

Mheshimiwa Rais  

Tume ilibaini kuwepo kwa watu waliopata madhara ya kijamii (social), 

kihisia (emotional), kiroho (spiritual), kiakili (mental) na kimwili (physical) 

ambao wanahitaji kupatiwa huduma ya afya ya akili, kisaikolojia na 

kijamii (Mental Health and Psychosocial Support - MHPSS).  

Matukio kama vile vifo, ulemavu wa kudumu, majeraha ya mwili, 

kupoteza ndugu na kuporwa au kuharibiwa mali zilizowekezwa kwa 

muda mrefu yamesababisha athari za kisaikolojia na changamoto za 

kijamii miongoni mwa wananchi. Athari hizo zimejitokeza kwa namna 

tofauti, ikiwemo watu kupata msongo wa mawazo, huzuni, hofu, kupoteza 

imani ya mifumo ya kijamii na kisiasa.  

Aidha, katika mazingira hayo kumeibuka migawanyiko ambapo jamii 

imepoteza mshikamano na kuaminiana. Kundi lingine ambalo liliathirika 

ni waganga, wauguzi na wahudumu kwenye Vituo vya afya, wengi wao 

walifanya kazi saa 72 mfulilizo bila kwenda makwao, ambako waliacha 

familia na kutokuwa na mawasiliano nao kipindi hicho. Kuna ambao 
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wakikumbuka yaliyotokea na huduma walizotoa, hawataki tena kuendelea 

na fani zao.    

Shahidi mwingine kutoka Mkoa wa Shinyanga alisema kuwa: “Baada ya 

kupigwa risasi ya mguu nilipoteza uwezo wa kutembea kama zamani, maisha 

yangu yamebadilika sana. Ukosefu wa baiskeli ya kunisaidia kusafiri kutoka eneo 

moja kwenda lingine, hususan, kwenda shuleni, umeninyima uhuru wa kushiriki 

maisha ya kawaida kama vijana wenzangu. Nimejikuta nikiwa na huzuni na 

msongo wa mawazo kwa sababu siwezi kufika shuleni, kushirikiana na marafiki, 

wala kuendelea na ndoto zangu. Mara nyingi najihisi sina thamani na nimeachwa 

peke yangu, hali ambayo imenifanya niishi katika upweke.” 

 

Wakati wa kusikiliza mashahidi, Tume ilibaini uwepo wa watu 710 wenye 

uhitaji wa msaada wa kisaikolojia na ilichukua hatua. Iliwaunganisha moja 

kwa moja na Wizara yenye dhamana ya masuala ya Maendeleo ya jamii ili 

waweze kuchunguzwa na kupatiwa msaada wa kisaikolojia. Tunashukuru 

hilo lilifanyika na waathirika wote 710 walifikiwa na walipatiwa huduma 

za kisaikologia Mikoani na Wilayani.  

7.0. HATUA ZA KUBAINI, KUZUIA NA KUDHIBITI 

Mheshimiwa Rais: 

Kuhusu hatua zilizochukuliwa katika kubaini, kuzuia na kudhibiti ghasia, 

uchunguzi umebaini masuala kadhaa kama ifuatavyo: 

Mheshimiwa Rais: 
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7.1. Viashiria vya Ghasia 

Viashiria vya kutokea kwa ghasia siku ya Uchaguzi Mkuu mwezi Oktoba 

2025, vyenye lengo la kuzuia au kuvuruga Uchaguzi, vilianza kujitokeza 

kupitia mitandao ya kijamii miezi takriban sita kabla ya Siku ya Uchaguzi. 

Kwa nyakati tofauti kuanzia mwezi Aprili hadi Oktoba 2025, Mamlaka ya 

Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilikuwa ikiwasilisha taarifa zinazoonesha 

viashiria vya ghasia  kwa vyombo vya ulinzi na usalama na taasisi 

nyingine ili zichukue hatua stahiki. 

 

Tarehe 17 Oktoba, 2025, TCRA ilibaini bango mitandaoni lililokuwa na 

maudhui yanayohamasisha ghasia na kuzuia uchaguzi. Bango hilo 

lilionesha malengo ya maandamano yaliyodaiwa kuwa ya Kitaifa, kuwa ni 

kuzuia na kuvuruga Uchaguzi Mkuu uliopangwa kufanyika tarehe 29 

Oktoba, 2025. Katika taarifa yake ya tarehe 26 Oktoba, 2025, TCRA ilibaini 

kuwepo kwa mijadala katika moja ya mitandao ya kijamii kuhusu namna 

watakavyotekeleza ghasia siku ya Uchaguzi. Majadiliano hayo yalionesha 

kuwa, siku ya uchaguzi wangeharibu mifumo ya umeme ili kuiingiza nchi 

gizani, kuchoma moto vituo vya mafuta, na kuchoma moto vituo vya 

kupigia kura kwa lengo la kuzuia au kuvuruga Uchaguzi. 

 

Mheshimiwa Rais: 

Licha ya viashiria vya mitandaoni vilivyokuwa wazi zaidi, kulikuwa na 

viashiria ambavyo Tume ilivigundua kupitia mashahidi waliofika mbele 



 

38 

 

yake. Mifano, ni kuwepo kwa vijana wasiopungua 500 katika majengo, 

misitu na makambi katika maeneo mbalimbali nchini kwa takriban zaidi ya 

siku 28 ambapo walihifadhiwa na kupatiwa mafunzo kwa ajili ya  kufanya 

ghasia siku ya Uchaguzi Mkuu. Tume katika uchunguzi wake ilibaini 

kuwa, moja ya nyumba hizo iliyopo Dar es Salaam, ilikuwa umbali wa 

takribani mita kumi kutoka Kituo cha Polisi.  

 

Pamoja na Tume kupokea ushahidi ulioonyesha kuwepo kwa baadhi ya 

viashiria vya mipango ya vurugu siku ya Uchaguzi, hakuna ushahidi 

unaoonesha kubaini na kuchukuliwa kwa hatua stahiki mapema kabla ya 

matukio ya uvunjifu wa amani.  

 

Kama nilivyoeleza awali, uvunjifu wa amani uliotokea ulithibitisha 

kiwango kikubwa cha matayarisho ya vurugu hizo. Wafanya ghasia 

walitumia mbinu ambazo hazikutarajiwa. Mbinu hizo ni pamoja na 

kufanya vitendo vya uvunjifu wa amani kwa wakati mmoja katika sehemu 

mbalimbali za miji na sehemu nyingine, kwa kutumia mbinu  ya 

mtawanyo (dispersal violence points) ili kuwazuia polisi wasiweze 

kukabiliana nao na kuwadhibiti kwa urahisi. 

 

7.2. Wananchi Waliona Ishara Za Vurugu Kutokea Siku Ya Uchaguzi 

Mheshimiwa Rais: 
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Mashahidi wengi waliofika mbele ya Tume, walieleza kuwa waliona ishara 

za vurugu kupitia mitandao ya kijamii, na wengine kutoa taarifa mbele ya 

Tume kuhusu hofu waliyokuwa nayo, kwa mfano:  

 

Kiongozi mmoja wa dini aliiambia Tume kuwa, kabla ya siku ya 

uchaguzi, mtoto wake alikuwa na taarifa kuhusu vurugu zilizokuwa 

zinapangwa kuzuia uchaguzi usifanyike. Aliposhindwa kuwasihi baba 

na mama yake wasijitokeze kupiga kura, aliwashauri kuwa angalau 

wasafishe vidole vyao mara baada ya kupiga kura kwa kuwa wapo 

watu waliojipanga kukata vidole vya watakaopiga kura. 

 

Polisi na vyombo vingine vya ulinzi na usalama katika ngazi ya Taifa, 

Mikoa na Wilaya, kama walivyokuwa Watanzania wengine, 

“walishtukizwa” na hawakuwa wamejiandaa vya kutosha kwa aina ya 

ghasia zilizotokea tarehe 29 Oktoba 2025, zilizozuka karibu wakati mmoja 

nchi nzima katika Mikoa 14, Wilaya 43 na maeneo 202 Nchini. 

 

Kupitia mabaraza ya Polisi, maafisa, wakaguzi na askari walipata fursa ya 

kuielezea  Tume namna ghasia zilivyokuwa kubwa na hatarishi kwa 

maisha yao kutokana na wafanya ghasia kutumia mbinu na silaha 

mbalimbali kukabiliana na askari. Askari mmoja alithibitisha kuwa Jeshi la 

Polisi halikutegemea aina, ukubwa na usambaaji wa vurugu zilizotokea 

siku na baada ya uchaguzi kwa kueleza kuwa: ‘’Tulijipanga kwa 
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maandamano, yaliyotokea na mtawanyiko’’. Afisa mwingine kutoka Vyombo 

vya Ulinzi na Usalama alieleza kwamba ’’tulijipanga kwa maandamano, 

yaliyotokea ilikuwa ni uyoga nchi nzima’’ 

7.2. Tathmini Ya Hatua Zilizochukuliwa Kubaini Na Kuzuia Viashiria Vya 

Ghasia 

 

Mheshimiwa Rais: 

(a) Mikoa Iliyofanikiwa Kubaini Na Kuweka Mikakati Ya Kudhibiti 

Baadhi ya kamati za mikoa ziliijulisha Tume kupitia Taarifa zao kuhusu 

hatua mbalimbali walizochukua kudhibiti matishio ya uvunjifu wa amani.  

Mfano, Kamati ya Usalama ya Mkoa wa Katavi katika taarifa yake ilieleza 

kuwa baada ya kuanza kuona viashiria vya kuwepo kwa ghasia wakati wa 

uchaguzi, iliimarisha mikakati ya utafutaji wa taarifa za kiintelijensia na 

kuzifanyia kazi kwa haraka. Aidha, Kamati ya Mkoa na kamati za wilaya 

za usalama zilianza kufanya vikao vya pamoja ambapo katika kipindi 

hicho zilikutana mara kumi na moja.  

 

Hali kadhalika, Kamati ya Usalama ya Mkoa wa Kilimanjaro iliieleza Tume 

kuwa baada ya kuanza kuona viashiria vya uwezekano wa kuwepo ghasia 

wakati wa Uchaguzi ilichukua hatua mbalimbali ikiwemo kufanya vikao 

vya Kamati mara kwa mara kwa lengo la kupeana taarifa, kukutana na 

viongozi wa vyama vya siasa mara kwa mara, kukutana na vikundi vya 
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boda boda, n.k.  Mkoa wa Kilimanjaro ni Mkoa ambao haukuwa na 

changamoto za vurugu.  

 

7.3. Hatua Za Kudhibiti 

Mheshimiwa Rais: 

Sheria ya Jeshi la Polisi na Huduma Saidizi (Sura ya 322) inabainisha 

majukumu ya Jeshi la Polisi kuwa ni pamoja na kulinda raia na mali zao 

(Kif. 5(1). Aidha, ili kutekeleza jukumu hilo askari wa Jeshi la Polisi 

wameruhusiwa kubeba silaha wakati wa utekelezaji wa majukumu yao 

rasmi (Kif. 5(2). Hata hivyo, Ruhusa ya kubeba silaha inayotolewa chini ya 

Sheria hii siyo ruhusa ya moja kwa moja ya matumizi ya silaha hizo. 

Matumizi ya silaha yanapaswa kuzingatia misingi ya sheria na miongozo 

mbalimbali kuhusu matumizi ya silaha za moto.  

Kifungu cha 29(1) kinaainisha masharti na mazingira ambayo silaha za 

moto dhidi ya binadamu zinaweza kutumika: 

29 (1) (b)mtu yeyote ambaye kwa kutumia nguvu- 
 
(i) anaokoa au anajaribu kumuokoa mtu mwingine yeyote 

kutoka katika ulinzi halali; au 
 

(ii) anazuia au kujaribu kuzuia kukamatwa kihalali kwa 
mtu mwingine yeyote; 

 
 

Masharti ya Kifungu cha 29(1)(b) cha Sheria ya Jeshi la Polisi na Huduma 

Saidizi yanaendana na Kanuni ya 9 ya  Kanuni za Msingi za Umoja wa 

Mataifa Kuhusu Matumizi ya Nguvu na Silaha za Moto kwa Maafisa wa 
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Vyombo vya Utekelezaji wa Sheria1 zilizopitishwa mwaka 1990 [The UN 

Basic Principles on the Use of Force and Firearms 1990- BPUFF  

 

Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai Kifungu cha 12(1) na (2) cha 

Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai kinatoa mwongozo wa kisheria 

kuhusu ukamataji wa mtuhumiwa na matumizi ya nguvu wakati wa 

kukamata.  

  

Mheshimiwa Rais: 

Kanuni za Jumla za Jeshi la Polisi (The Police General Orders) (PGOs) Kwa 

mujibu wa Kanuni ya 274 (PGO) ya Kanuni za Jumla za Jeshi la Polisi, 

matumizi ya nguvu yanasimamiwa na kanuni kuu nne zinazojulikana kwa 

kifupi kama PLAN –  

 

o Uwiano (Proportionality): Matumizi ya nguvu lazima yawiane na 

tishio husika.  Kadri upinzani unavyoongezeka kuanzia static (ilani), 

active (udhibiti mkali) na ominous (hatarishi) hadi lethal (inayoweza 

kusababisha kifo) ndivyo kiwango cha nguvu kinavyoruhusiwa 

kuongezeka kwa uwiano. 

 

o Uhalali (Legality): Uhalali wa matumizi ya nguvu unatokana na 

kufuata mamlaka na taratibu zilizowekwa kisheria. Kwa mujibu wa 

Kanuni za Jumla za Polisi (PGO 274 (3), ikisomwa pamoja na Sheria 

 
 The UN Basic Principles on the Use of Force and Firearms - BPUFF 
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ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai (Kif. 22), Sheria ya Jeshi la Polisi 

na Huduma Saidizi (kif. 44) na Kanuni za Adhabu (Kif. 78) 

zinaelekeza uhalali wa Jeshi la Polisi kutumia nguvu panapohitajika 

kufanya hivyo. 

 

o Uwajibikaji (Accountability): Askari asipozingatia misingi ya matumizi 

ya silaha atawajibika binafsi.  Kila Ofisa au Polisi anawajibika binafsi 

kwa matumizi yoyote yasiyofaa ya silaha zilizoko chini ya uangalizi 

na udhibiti wake.  Msimamo huu wa kisheria ulithibitishwa katika 

shauri la Republic Vs G 2573/Pc Pacificus S/O Cleophace Simon [2018] 

TZCA 423 

 

o Ulazima (Necessity): Polisi wanaweza kutumia nguvu pale ambapo ni 

lazima sana (strictly necessary) kufanya hivyo ili kudhibiti hali 

kulingana na tishio (PGO 274 (3) & (4). Aidha, masharti hayo 

yanaendana na masharti ya aya ya 11 ya Sura ya Kwanza ya 

Mwongozo wa Kudhibiti Ghasia unaosisitiza kuwa nguvu itumike 

pale inapohitajika kurejesha sheria na utulivu haraka. 

 

 

Mheshimiwa Rais: 

7.4.  Misingi Ya Matumizi Ya Nguvu  

Kwa kuzingatia misingi ya Mwongozo wa Matumizi ya Nguvu (Use of 

Force Continuum) Tume ilichambua ushahidi kuhusu matumizi ya nguvu 
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katika maeneo mbalimbali na kubaini kuwa hatua za matumizi ya nguvu 

zilitofautiana kati ya eneo moja na jingine. 

  

Yapo maeneo ambayo hatua ya kwanza ya uwepo wa askari iliwezesha 

kuzuia ghasia kuendelea. Yapo pia maeneo mengine ambayo, kutokana na 

kiwango cha tishio kwa uhai wa askari na raia wengine, ililazimu 

kutumika kwa hatua za juu. 

 

o Katika kituo cha Polisi cha Salasala, Dar es Salaam mmoja wa askari 

aliyekuwa katika kituo hicho alieleza kuwa, wakiwa kituoni hapo 

walivamiwa na kundi la watu zaidi ya 150 wakiwa na silaha za jadi 

ikiwemo mapanga, mishale, mikuki na madumu ya mafuta ya 

petroli. Kutokana na hali hiyo walilazimika kutumia mabomu ya 

machozi na baadaye kuamua kukimbia baada ya kuzidiwa nguvu.  

 

o Shahidi mwingine kutoka Kituo cha Nyamagana Mwanza alieleza 

hali ilivyokuwa eneo la Stendi Kuu ya mabasi ya kwenda Nyegezi 

ambapo kundi la watu kati ya 300 – 400 wakiwa na silaha za jadi 

zikiwemo mapanga, sime, nondo na marungu wakiwa wanafanya 

ghasia ikiwa ni pamoja na kuchoma moto mali za watu. Kutokana 

na hali ilivyokuwa walilazimika kutumia mabomu ya machozi na 

hali ilipozidi kuwa mbaya na ya hatari, walilazimika kutumia silaha 

za moto. Kwa mujibu wa shahidi huyu, katika tukio hilo askari 

walikuwa tisa dhidi ya kundi la wafanya ghasia zaidi ya 400. 



 

45 

 

 

o Askari mwingine kutoka Kikosi cha Kutuliza Ghasia Mwanza 

alieleza kuwa, tarehe 30 Oktoba, 2025 saa saba mchana wakiwa 

katika eneo la karibu na benki za CRDB na NMB Buswelu, askari 

Polisi walikuwa wakiwaokoa askari wenzao walilazimika kutumia 

mabomu ya machozi ili kuwatawanya wafanya ghasia na kuwaokoa 

askari wenzao waliokuwa katika hali mbaya.  

 

o Shahidi anaeleza zaidi kuwa katika eneo la Buhongwa ambako 

wafanya vurugu walikuwa zaidi ya 2000 wakiwashambulia askari, 

walilazimika kutumia mabomu ya kishindo na mabomu ya machozi. 

Gari waliyokuwa wanaitumia iliharibiwa vibaya na baadhi ya askari 

Walumbwa na kuwa katika hali mbaya na hatari kubwa.  

 

Anaeleza kuwa: Mazingira yalikuwa ya hatari ya kupoteza 

maisha. Wahalifu walikuwa na mapanga, mawe, matofali, 

marungu. Hatukutumia silaha ya moto. Mimi nilipigwa jiwe la 

joint na kiwiko na kuumia sana.” 

 

o Mkuu wa Polisi wa Wilaya  Kinondoni ameeleza hatua mbalimbali 

alizochukua kutawanya kundi kubwa la wafanya ghasia waliokuwa 

na silaha za jadi. Kwa kuanzia anasema, walikaa kama watazamaji 

lakini baadae wafanyaghasia waliongezeka na kufikia kati ya 200 

hadi 300 na wakaanza kuwarushia Polisi mawe, na baadaye Polisi 
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walitoa ilani ya kuwataka watawanyike lakini hawakutii zaidi ya 

kuzidi kurusha mawe.  

 

o Katika tukio la kuchomwa moto Kituo cha Polisi cha Makuyuni, 

Arusha kundi la wafanya ghasia wasiopungua 300 lilivamia kituo 

hicho wakiwa na silaha mbalimbali kama vile nondo na madumu ya 

mafuta. Askari walitoa Ilani ya kuwataka watawanyike lakini 

waliendelea kuwashambulia.  Baada ya hapo, walilazimika kutumia 

mabomu ya machozi lakini wakaendelea kuwashambulia Polisi 

ikiwa ni pamoja na kumjeruhi askari mmoja gotini kwa kipisi cha 

nondo na ndipo walilazimiaka kutumia risasi za moto. 

 

o Hali kama hiyo ilijitokeza katika maeneo mengine kama vile: eneo la 

kituo cha Polisi Nyamagana na Mabatini Mwanza ambapo, kundi la 

wafanya ghasia kati ya 500 – 1,000 wakiwa na silaha za jadi 

waliivamiwa sehemu hiyo. Ilisomwa ilani ya kuwatawanya na baada 

ya hapo yalitumika mabomu ya machozi baada ya wafanya ghasia 

kuanza kuwashambulia Polisi kwa vilipuzi.  

 

Mheshimiwa Rais 

Aidha, Tume ilipokea ushahidi kutoka kwa baadhi ya mashahidi waliodai 

Polisi kutumia nguvu katika kudhibiti ghasia kama ifuatavyo: 
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o Tarehe 30 Oktoba, 2025 Mkazi wa Momba, Songwe majira ya 

mchana alikuwa kisimani kuchota maji na mtoto wake. Walisikia 

milio ya mabomu akawa anakimbia akiwa amembeba mtoto, mtoto 

alidondoka chini baada ya kupigwa risasi kichwani.  

o Mkazi mmoja wa Maruango Wilaya ya Arumeru, aliitarifu Tume 

kuhusu tukio la mwanae mwenye umri wa miaka 35 aliyepigwa 

risasi nne na Askari Polisi katika eneo la Kimandolu siku ya tarehe 

29 Oktoba, 2025 akiwa karibu na dukani kwake.  Kwa mujibu wa 

maelezo ya shahidi, mwanae alipigwa risasi ya mkononi 

akaanguka chini kisha askari walimfuata na kumpiga risasi tatu 

mgongoni na kuvunjika mifupa miwili ya uti wa mgongo, na 

nyingine  chini ya moyo, na hivyo imeshindikana kuitoa. Kwa 

sasa mwanae anaendelea na matibabu hosiptali moja ya rufaa. 

Tukio hili pia ni moja ya matukio yanayohitaji upelelezi wa kina. 

 

o Tarehe 29 Oktoba, 2025, majira ya saa kumi na moja jioni wakazi 

wawili wa   Kinyerezi, Dar es Salaam, waliona  gari ya Polisi 

ikipita lakini ilirudi nyuma  na Polisi watatu walishuka na wawili 

kati yao walipiga magoti na kuwafyatua risasi, ambapo risasi moja 

ilimpata mmoja wao ambaye alidondoka na wenzake 

waliokuwepo walikimbia.  
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o Ikiwa Jiji Mwanza, Tume ilipata taarifa ya tukio la mauaji ya watu 

wapatao 13 lililodaiwa kutokea tarehe 31 Oktoba, 2025 katika 

kibanda cha TV kilichopo eneo la Mji Mwema Jijini Mwanza.  

Shahidi mmoja ambaye alijitambulisha kama manusura wa tukio 

hilo, aliieleza Tume kupitia maelezo yake ya kiapo kuwa tarehe 31 

Oktoba, 2025 watu wanaodhaniwa kuwa ni askari polisi 

walivamia kibanda hicho na kuwapiga risasi watu takribani 13 

akiwemo shahidi huyu ambaye alinusurika. Kwa mujibu wa 

maelezo yake, pamoja nae wapo wengine wawili walionusurika 

ambapo mmoja alikuwa akipatiwa matibabu katika Hospital ya 

Bugando na mwingine kijijini kwake. Hili ni moja ya matukio 

yanayohitaji uchunguzi wa kina. 

 

7.5. Wajibu Wa Vyombo Kurejesha Amani Na Utulivu 

Mheshimiwa Rais: 

Serikali ina wajibu kupitia Jeshi la Polisi na vyombo vingine vya ulinzi na 

usalama kuhakikisha usalama wa raia na mali zao, na inapotokea hali 

yoyote inayoweza kuathiri usalama, Serikali kupitia vyombo hivyo 

inapaswa kuchukua hatua stahiki za kurejesha utulivu kwa mujibu wa 

sheria na miongozo.  
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Pale ambapo hatua zilizochukuliwa zimesababisha madhara kwa raia 

kutokana na matumizi ya nguvu ya afisa au maafisa wa vyombo vya ulinzi 

na usalama, upelelezi wa haraka, huru na kamilifu unapaswa kufanyika ili 

kubaini chanzo na kuchukua hatua stahiki. Lengo ni kulinda imani ya 

wananchi kwa Serikali na vyombo vyake ili kuhakikisha dosari 

zilizojitokeza hazijirudii.  

 

 

8.0.    UTAWALA WA SHERIA NA UWAJIBIKAJI  

Mheshimiwa Rais: 

Kuhusu masuala ya utawala wa sheria na uwajibikaji, uchunguzi ulibaini 

yafuatayo:  

Mosi; Katika kudhibiti ghasia, Jeshi la Polisi lilisaidiwa na vyombo vingine 

vya Ulinzi na Usalama chini ya uratibu wake. Kupitia operesheni ya 

pamoja ghasia hizo ziliweza kudhibitiwa kulingana na mwelekeo na 

ukubwa wa ghasia. Aidha, katika kutekeleza majukumu hayo, silaha baridi 

na moto zilitumika kwa kutegemea mazingira yaliyokuwepo; 

Pili, taarifa zilikuwepo lakini hazikutafsiriwa kwa usahihi na vihatarishi 

(risks) havikuchambuliwa kwa uzito stahiki. Miongoni mwa sababu za hali 

hii ni kuamini kuwa kwa utamaduni na amani iliyozoeleka nchini 

Tanzania ghasia zisingetokea (cognitive bias), sambamba na ukosefu wa 

mifumo ya uchanganuzi iliyopangwa vizuri (lack of structured analytical 



 

50 

 

frameworks), na udhaifu wa kuweka mipango thabiti kulingana na 

mazingira na vihatarishi vilivyojitokeza (weak scenario planning); 

Tatu, wanaharakati na wanasiasa walitumia changamoto za kijamii 

kuwashawishi wananchi kufanya ghasia zilizosababisha madhara 

makubwa ya kibinadamu pamoja na uhalifu mwingine.  

 

 

9.0. MARIDHIANO NA KATIBA MPYA  

Mheshimiwa Rais: 

Kuhusu Maridhiano na Katiba Mpya, Tume imebaini yafuatayo:  

Mosi, matukio ya Oktoba 2025 pamoja na changamoto ambazo 

zimekuwepo kwa muda mrefu vimesababisha nyufa na majeraha kwa 

Taifa. Hivyo, maridhiano na muafaka wa Kitaifa ni hatua muhimu katika 

kuponya majeraha na kurejesha amani, kuaminiana, mshikamo na 

utengamano ndani ya jamii na taifa kwa ujumla. Maridhiano yanapaswa 

kuwa mtambuka yakijumuisha  nyanja za kisiasa, kijamii na kiuchumi ili 

kutathmini zaidi ukweli, kuponya majeraha, kutafuta suluhisho na kufikia 

muafaka wa kisiasa, kukubaliana juu ya msingi na mambo yanayohusu 

Katiba Mpya na kurejesha umoja na mshikamano wa kitaifa;  

Pili, kwa kuzingatia nafasi ya taasisi za dini katika kulinda tunu ya amani 

na kujenga utengamano katika jamii, upo umuhimu wa kufanyika 

majadiliano baina ya dini kama sehemu ya maridhiano ya kijamii. Hivyo, 
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majadiliano, maridhiano na muafaka miongoni mwa viongozi wa dini 

yataimarisha uelewano miongoni mwao na kukubaliana  kuhusu mipaka 

kati ya dini na siasa katika utekelezaji wa majukumu yao, kisha 

mapendekezo yao yawasilishwe Serikalini kwa hatua stahiki kwa ajili ya 

utulivu wa kisiasa na kijamii na kuepuka mikanganyiko katika siku zijazo; 

Tatu, maridhiano yatakayofanywa katika ngazi ya kitaifa yanapaswa 

kushuka hadi ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kutumia mifumo 

ya utawala iliyopo kwenye Wilaya, Tarafa, Kata na Vijiji; na  

Nne, ili kuhakikisha mchakato wa maridhiano na muafaka wa kitaifa 

unafanikiwa na kusaidia kukwamua mikwamo itakayojitokeza ni muhimu 

kuwe na Baraza la Ushauri la Wazee lisilo rasmi ili wazee watoe ushauri 

katika kutatua changamoto au mvutano katika jamii na mambo mengine 

ya kitaifa.  

 

10.0 . MAPENDEKEZO  

Mheshimiwa Rais: 

Tume inawasilisha mapendekezo mbalimbali yakiwemo ya muda mfupi, 

muda wa kati na muda mrefu. Kwa minajili ya wasilisho hili, naomba 

nieleze baadhi tu ya mapendekezo hayo.  

10.1.  Mapendekezo Ya Muda Mfupi  

Mheshimiwa Rais: 
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Baadhi ya mapendekezo makubwa ya muda mfupi ni pamoja na yafutayo:   

Mosi, Serikali kuweka utaratibu wa kuhakikisha majeruhi waliopata 

ulemavu kutokana na ghasia za Oktoba 2025 wanapata huduma za 

matibabu bure, ikiwa ni pamoja na watakaohitaji vifaa saidizi na viungo 

bandia (prostheses); 

 

Pili, Serikali kutenga siku ya Maombolezo ya Kitaifa kuwakumbuka 

Watanzania zaidi ya 500 waliofariki kwenye ghasia za wakati na baada ya 

Uchaguzi Mkuu wa Oktoba, 2025; 

 

Tatu, Serikali iweke mkakati na kutenga rasilimali kwa ajili ya utoaji wa 

huduma za msaada wa kisaikolojia na kijamii pamoja na kufanyika kwa 

tathmini ya haraka (Rapid Assessment) ya athari za kisaikolojia na kijamii 

katika maeneo yaliyoathirika na ghasia za Oktoba 2025;  

 

Nne, ni maoni ya Tume kwamba, ni muhimu Katiba Mpya ipatikane 

ifikapo mwaka 2028 ili itumike katika uchaguzi ujao wa serikali za mitaa 

wa 2029 na uchaguzi mkuu wa 2030. Ili kufikia lengo la kupata Katiba 

kabla ya 2029. Serikali iunde Kamati ya Wataalamu wa Katiba ambayo 

itakuwa na: jukumu la kupitia Katiba iliyopo; rasimu ya Katiba ya Tume ya 

Mabadiliko ya Katiba; Katiba Pendekezwa ya Mwaka 2014; ripoti za Tume, 

Kamati na Vikosi Kazi mbalimbali. Baada ya kufanya mapitio ya nyaraka 

hizo, Kamati ya Wataalam itapata maoni na michango ya wananchi na 
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kisha kuandaa rasimu ya Katiba Mpya itakayopigiwa kura na wananchi 

(referendum);  

 

Tano, Serikali iunde Tume ya Maridhiano na Muafaka wa Kitaifa, kupitia 

mamlaka ya Rais chini ya Ibara ya 36 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, ambayo itakua shirikishi na itakayosimamia na kuongoza 

maridhiano katika nyanja za kisiasa, kijamii na kiuchumi ili kutathmini 

zaidi ukweli, kuponya majeraha, kutafuta suluhisho na muafaka wa 

kisiasa, na kurejesha umoja na mshikamano wa kitaifa;  

 

Sita, sambamba na Tume ya Maridhiano na Muafaka wa Kitaifa, liundwe 

Baraza la Wazee la Ushauri litakalojumuisha baadhi ya viongozi wakuu 

wastaafu pamoja na wazee wengine wenye kukubalika katika jamii na 

wenye uzalendo ili kuisaidia Tume ya Maridhiano kunapotokea mkwamo; 

 

Saba,  Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi itekelezwe kikamilifu, 

ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kuwa uteuzi  wa Mwenyekiti na Wajumbe 

wa Tume unafanyika kwa kuzingatia sheria iliyorekebishwa mwaka 2024. 

Aidha, Tume iruhusiwe kuajiri watumishi wake ili wawe na wajibu wa 

kusimamia shughuli za uchaguzi angalau hadi ngazi ya Jimbo. Katika 

ngazi ya wasimamizi wasaidizi na wasimamizi wa vituo, INEC iendelee 

kutumia watumishi wanaoajiriwa kwa muda. Hatua hii, itaondoa 

malalamiko ya vyama vya siasa na wananchi kuhusu uhuru wa INEC; 
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Nane, Tume imebaini kuwa yapo maeneo yenye viashiria vya jinai na 

yanayohitaji uwajibikaji. Hivyo, inapendekezwa kuundwa Tume ya 

Uchunguzi wa Kijinai Kufuatia Matukio ya Ghasia ya Wakati na Baada ya 

Uchaguzi Mkuu wa 2025 kwa mujibu wa Sheria ya Tume za Uchunguzi, 

Sura 32 Toleo la 2023. Tume hiyo itakuwa na jukumu la kupeleleza na 

kufuatilia masuala mahsusi yanayohitaji upelelezi zaidi ili kushughulikia 

tuhuma zilizobainishwa katika taarifa ya Tume. Masuala hayo ni pamoja 

na kubaini wahusika wakuu wa ghasia, matukio tatanishi ya vifo na 

majeruhi, maiti ambazo hazijapatikana, na kupendekeza hatua za 

uwajibikaji; 

 

Tisa, Jeshi la Polisi libuni na kutekeleza mkakati madhubuti wa kurejesha 

na kuimarisha uhusiano wake na jamii kwa manufaa ya ulinzi na usalama 

wa raia na Nchi kwa ujumla, kama ilivyopendekezwa na Tume ya Haki 

Jinai;  

 

Kumi, Serikali na vyombo vya dola vitekeleze majukumu yake kwa namna 

inayoonesha wazi kuzingatia  mazingira ya mfumo wa demokrasia ya 

vyama vingi vya siasa. Hatua hiyo italeta usawa katika uwanja wa 

ushindani na kuondoa malalamiko ya wadau wa siasa na wananchi kwa 

ujumla kuhusu kukosekana kwa demokrasia katika siasa za vyama vingi 

nchini; 
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Kumi na moja, maadili ya viongozi yasimamiwe kwa karibu, ikiwa ni 

pamoja na mtindo wa maisha usioendana na taratibu na miiko ya utumishi 

wa umma, ili kubaini na kudhibiti vitendo visivyokubalika, kama vile 

rushwa na ufisadi; na 

 

Kumi na mbili, Sheria ya Baraza la Taifa la Vijana, Sura ya 441, itekelezwe 

na baraza liundwe na lianze kutumika kama jukwaa la majadiliano kuhusu 

masuala yanayowahusu vijana. 

 

10.2. Mapendekezo Ya Muda Wa Kati  

Mheshimiwa Rais: 

Yafuatayo ni baadhi ya mapendekezo ya muda wa kati: 

Mosi  Serikali iimarishe mifumo ya uwajibikaji kwa kuhakikisha watendaji 

wote, hususan, wa ngazi za kati na chini, wanasikiliza na kushughulikia 

kero za wananchi kwa wakati, na kuwajibika pale wanaposhindwa 

kutekeleza majumuku yao ipasavyo na wanapokiuka sheria. Ili kutekeleza 

jukumu hili kwa ufanisi, ni muhimu kuviwezesha vitengo vya ufuatiliaji 

na tathmini katika taasisi ambavyo kwa muundo wa sasa vinawajibika 

moja kwa moja kwa mkuu wa taasisi;  

 

Pili, Serikali iendelee na iweke kipaumbele katika kutekeleza 

mapendekezo yanayotolewa na tume au vikosi kazi mbalimbali 
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inavyoviunda kwa mfano Tume ya Haki Jinai. Hatua hiyo itapunguza au 

kuondoa malalamiko ya wananchi na mivutano isiyo ya lazima na wadau 

wa siasa; 

 

Tatu, Serikali iimarishe mifumo ya ajira na uteuzi wa viongozi na 

watendaji wakuu kwa kuzingatia sifa na ushindani wa haki (merit-based 

system) na kutenganisha utumishi wa umma na ushawishi wa kisiasa. 

Aidha, utaratibu wa kuwaendeleza watumishi mara kwa mara 

uimarishwe; 

 

Nne, Serikali iimarishe usalama, ulinzi, na ufuatiliaji katika maeneo ya 

mipakani, hasa yenye vipenyo vingi, ili kuzuia uharifu na uingiaji nchini 

kiholela; 

 

Tano, Serikali iimarishe ulinzi shirikishi kupitia Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kwa kuwashirikisha wananchi ikiwa ni pamoja na kurejesha mfumo 

wa nyumba kumi kisheria. Hatua hii itasaidia kubaini viashiria vya uhalifu 

na kuchukua hatua stahiki kwa wakati. Mathalani, ushahidi ulibaini 

kuwepo nyumba mbalimbali kwenye makazi ya watu zilizotumika kama 

makambi ya kuwahifadhi vijana waliokuwa wanaandaliwa na kupatiwa 

mafunzo kwa ajili ya kufanya ghasia. Hata hivyo, mifumo ya ulinzi 

haikuweza kubaini kuhusu makambi hayo; 

 



 

57 

 

Sita, kuwepo na mfumo madhubuti wa usimamizi wa fursa zinazotolewa 

kwa vijana kama vile mikopo, ajira, ununuzi na ushiriki katika miradi ya 

Serikali ili kuhakikisha kuwa zinatumiwa kwa kuzingatia sheria na 

taratibu na hakuna upendeleo wala mashinikizo ya kisiasa; 

 

Saba, Serikali ifanye mapitio ya vipaumbele vya kibajeti na kupunguza 

matumizi yasiyo ya lazima ili rasilimali zaidi zielekezwe kwenye eneo la 

uwezeshaji wananchi kiuchumi;  na 

 

Tisa, Serikali ichukue hatua ya kuboresha mfumo wa kisheria wa 

usimamizi wa majanga kwa kupanua wigo wa Sheria ya Usimamizi wa 

Maafa, Sura ya 242 ili kujumuisha majanga yanayotokana na matukio ya 

uvunjifu wa amani. Maboresho hayo yawezeshe kuwepo kwa mfumo wa 

mawasiliano wakati wa majanga (close loop communication) unaohusisha 

wadau wote (first responders) wanaokuwa kwenye majanga kama Jeshi la 

Wananchi wa Tanzania, Jeshi la Polisi, Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, 

watoa huduma za afya, na wananchi. Aidha, yafanyike mazoezi ya utayari 

kwa wadau wote (emergency response mechanism), hatua hii  itapunguza 

athari za majanga ya aina hiyo yanapotokea. 

 

10.3. Mapendekezo Ya Muda Mrefu  

Mheshimiwa Rais:  

Mapendekezo ya muda mrefu ni pamoja na yafuatayo:  
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Mosi, Serikali  irejeshe utaratibu wa vijana wote wanaomaliza kidato cha 

sita kushiriki mafunzo ya Jeshi la Kujenga Taifa kama sharti la lazima ili 

kuwajengea uzalendo na uwezo wa kujitegemea. Aidha, kuwe na utaratibu 

wa kuwezesha wahitimu wa JKT kujiajiri kwa kuishirikisha Sekta Binafsi; 

na 

 

Pili, Serikali ibuni na kutekeleza mkakati wa makazi maalumu (barracks) 

kwa maafisa na askari wa vyombo vya ulinzi na usalama ili kuepuka 

mgongano wa maslahi na kulinda usalama wao kama ilivyopendekezwa 

na Tume ya Haki Jinai. 

 

11.0. HITIMISHO  

 

Mheshimiwa Rais: 

(i) Nimetaja baadhi tu ya mapendekezo yaliyomo kwenye Ripoti; 

bila shaka wadau mbalimbali watapata fursa ya kuyasoma kwa 

kina ndani ya Ripoti. Hali kadhalika, tunategemea, kwa siku 

kama tatu zijazo, kukutana na wanahabari pamoja na wadau 

wengine kwa ajili ya majadiliano mapana na ufafanuzi.  

 

(ii) Pamoja na ugumu wa yaliyotokea Oktoba 29, tunampongeza 

Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kuunda Tume hii, 

na kutuamini kufanya kazi yenye maslahi mapana kwa Taifa letu. 
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Tulisikiliza vilio vya waliopoteza wapendwa wao, waliojeruhiwa, 

na waliopoteza mali. Tuliona macho ya vijana waliokamatwa 

wakiuliza kwa wasiwasi mustakbali wao. Tulikutana na familia 

ambazo hadi leo hazijaelewa ni nani aliyemuua mpendwa wao na 

kwa nini. 

 

Lakini pia kwa upande mwingine, tunaiona wa Tanzania yenye 

upande wa ujasiri, uzalendo  na hekima. Tulisikiliza viongozi wa 

dini wakiomba amani kwa nguvu ya kweli. Tuliona Wazee 

wenye heshima wakitoa maneno ya busara. Tulipata ushirikiano 

wa wananchi ambao walikuja kutoa ushahidi kwa sababu 

wanalipenda Taifa lao . Siyo jambo la kawaida kwa  Tume kama 

hii kuwasiliana kwa karibu sana na kwa namna moja au nyingine 

na watu wapatao 63,603.  Tunawashukuru wote. 

 

(iii) Nihitimishe kwa kurejea shukrani zangu kwako Mheshimiwa 

Rais kwa imani kubwa kwa Tume na niwashukuru washiriki 

wote kwa kunisikiliza.  

 

Ahsanteni sana! 

 


